
 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania… 
 

Awali ya yote napenda kutumia fursa hii kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia 

afya njema na kutuwezesha kushiriki Kongamano hili muhimu. Aidha, naishukuru 

Taasisi ya UONGOZI, Ofisi ya Makamu wa Rais - Muungano na Mazingira na Ofisi ya 

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma kwa kuandaa Kongamano hili. Nawashukuru pia 

waandaaji kwa kunialika tena kuwa mgeni rasmi kwenye mwendelezo wa 

makongamano ya Jukwaa la maendeleo endelevu, ambapo hili ni kongamano la 

nane mahsusi kwa ajili ya kuhamasisha uwekezaji katika Bustani za Kijani. Asanteni 

sana! 
 

Ndugu Washiriki; 

Kama mnavyofahamu, Bustani za Kijani (Green Parks) ni muhimu kwa ajili ya 

upatikanaji wa hewa safi, utunzaji wa vyanzo vya maji na utunzaji wa maliasili za 

nchi. Aidha, Bustani za Kijani zinasaidia kukabiliana na baadhi ya athari za 

mabadiliko ya tabianchi ikiwa ni pamoja na ongezeko la joto hasa maeneo ya mijini, 

kupunguza vifo vinavyotokana magonjwa yanayosababishwa na ongezeko la joto na 

kusaidia kupunguza ongezeko la hewa ya Kaboni. Vilevile, Bustani za Kijani 

zinawezesha kuwepo maeneo ya kupumzika, kufanya mazoezi na michezo 

mbalimbali na hivyo kusaidia  kuboresha afya. Bustani za Kijani zikitunzwa vizuri 

zinaweza kuwa vivutio vya utalii na hivyo kuchangia pato la Taifa. Hata hivyo, 

pamoja na umuhimu mkubwa wa Bustani za Kijani, bado kuna mwamko mdogo wa 

uanzishaji, utunzaji na uendelezaji wa Bustani za Kijani. Maeneo mengi yaliyotengwa 

kwa ajili ya Bustani za Kijani hapa nchini hayatunzwi vizuri na baadhi 

yamebadilishwa matumizi, tofauti na ilivyokusudiwa awali.  
 

Ndugu Washiriki; 

Miaka iliyopita miji mingi hapa nchini ilifanya jitihada kubwa za kutenga maeneo na 

kuanzisha Bustani za Kijani.  Baadhi ya bustani hizo za kijani ni pamoja na iliyo 

mkabala na ukumbi wa Karimjee (Dar es Salaam); iliyo mkabala na Ofisi ya CCM 

Mkoa (Mwanza); Nyerere Square, Chinangali Park na Medeli zilizopo Dodoma pamoja 

na ile ya mjini Iringa iliyo nyuma ya hospitali ya Rufaa. Pamoja na msisitizo wa 

kuhakikisha miji na majiji yetu nchini yanatenga maeneo kwa ajili ya Bustani za 

Kijani, kama nilivyosema hapo awali, uwekezaji na utunzaji wa maeneo hayo bado 

siyo wa kuridhisha. Nchi yetu, hususan katika miji mikubwa, bado kuna uhaba wa 

Bustani za Kijani. Nafahamu kwamba kumekuwepo na mipango na jitihada za hapa 

na pale za kuanzisha na kuendeleza bustani hizi, lakini utekelezaji wake umekuwa 

siyo endelevu.  
 

Ndugu Washiriki; 

Ni wazi kuwa jitihada kubwa zaidi zinahitajika ili kuhakikisha kunakuwa na mwamko 

wa kutosha katika kuanzisha, kuendeleza na kutunza maeneo ya Bustani za Kijani 

hapa nchini. Hivyo, napongeza uchaguzi wa kaulimbiu ya kongamano la mwaka huu 

isemayo  “Kuhamasisha Uwekezaji katika Bustani za Kijani kwa Maendeleo 
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Endelevu Tanzania (Promoting Investments in Green Parks for Sustainable 

Development in Tanzania).  
 

Changamoto kubwa inayokabili uanzishaji na uendelezaji wa Bustani za Kijani nchini 

ni pamoja na usimamizi dhaifu wa maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya Bustani za 

Kijani, kubadili matumizi ya maeneo yaliyotengwa mahsusi kwa ajili Bustani za Kijani, 

mwamko hafifu wa viongozi na wananchi kulinda, kutunza na kuendeleza maeneo 

hayo na kutopewa kipaumbele katika bajeti za halmashauri za Miji na Majiji. Sekta 

binafsi nayo kwa kiasi kikubwa haijachangamkia fursa ya kuwekeza katika 

uendelezaji wa Bustani za Kijani. Hata hivyo, napenda kuwapongeza kwa dhati 

vijana na akina mama wajasiriamali wanaojihusisha na utunzaji wa vitalu vya miti na 

maua katika Miji na Majiji hapa nchini.  Kwa hapa Dodoma, wajasiriamali hao ni 

pamoja na wale waliojiajiri katika bustani ya miti ya CDA (maili mbili), Kikundi cha 

Chapa Kazi kilicho pembeni ya kipita shoto (round about) cha barabara ya Iringa – 

Kikuyu magorofani, na Chinangali Park.  Vilevile, napenda kuzipongeza taasisi za dini 

ambazo zimeendelea kutunza bustani ndogondogo za kijani katika maeneo yao, 

likiwemo eneo hili tulipo la St. Gasper na Martin Luther lililo upande wa pili wa 

barabara kuu ya kwenda Dar es Salaam.  
 

Ndugu Washiriki; 

Zipo nchi nyingi zilizopiga hatua kubwa katika uwekezaji kwenye Bustani za Kijani na 

kunufaika sana na uwekezaji huo. Baadhi ya maeneo ambayo uwekezaji mkubwa 

umefanywa ni kama vile Singapore, Bustani katika Mji wa Sejong (Korea Kusini), 

Central Park (New York), Summer Palace (Beijing), Boboli (Florence), Hampstead 

Heath (London), Al Azhar Park (Cairo) na bustani zilizopo Abu Dhabi na Dubai 

(Umoja wa Falme za Kiarabu). Umaarufu wa bustani hizi za kijani unatokana na 

uwekezaji, usimamizi na utunzaji mzuri wa maeneo hayo. Hivi sasa,  maeneo hayo 

yamekuwa kivutio kikubwa cha utalii kwa wageni mbalimbali wanaotembelea nchi 

hizo. Vilevile, katika baadhi ya nchi, maeneo ya Bustani za Kijani yamekuwa 

yakitumika kutunza mitidawa (natural herbs) au viumbe vilivyo hatarini kutoweka. Ni 

wajibu wetu kuiga mifano ya nchi zilizofanikiwa katika uwekezaji wa Bustani za 

Kijani, ili kuwezesha uwekezaji kama huo hapa nchini kwa maendeleo endelevu. 

Lakini, haitoshi kusifia tu bustani nzuri za kijani katika nchi nyingine. Wakati sasa 

umefika tutengeneze Bustani za Kijani za hapa kwetu. Tena ziwe za kiwango bora 

zaidi. Mimi na wenzangu tunaamini kwa dhati kabisa kwamba vijana wa kitanzania 

wanao uwezo mkubwa na ubunifu wa kufanya miujiza katika maeneo mengi, 

ikiwemo hili la Bustani za Kijani kama fursa ya ajira na chanzo cha kipato kizuri na 

cha uhakika.  Ninafahamu tunao vijana wazuri sana katika tasnia ya kutumia na 

kuboresha sura ya nchi iliyopo (landscaping). Aidha, tunao vijana wenye vipaji vya 

hali ya juu vya kubuni na kutengeneza aina mbalimbali za mapambo yanayoweza 

kutumika kwenye Bustani za Kijani na kuvutia watu wengi wakiwemo watalii kuja 

kuona au kununua maua, mitungi/vyombo vya kufinyanga, miti na wanyama wa 

kubumba n.k. yatayowekwa katika sehemu za kuingilia na ndani ya bustani hizo za 

kijani. 
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Ndugu Washiriki; 

Uanzishwaji na uendelezaji wa Bustani za Kijani ni suala linalohitaji ushirikishwaji wa 

taasisi na wadau mbalimbali wenye utaalam au uzoefu stahiki ili kuhakikisha 

uendelevu wa bustani hizi na thamani ya fedha itakayowekezwa. Baadhi ya mambo 

yanayopaswa kuangaliwa kabla ya kuwekeza ni utambuzi na uchambuzi wa 

mazingira ya bustani; usanifu wa ardhi na bustani yenyewe; aina ya miti na maua 

yanayofaa katika eneo hilo; kubainisha vifaa vitakavyotumika; sehemu za huduma 

mbalimbali kama vile kupumzika, michezo na mazoezi; ukusanyaji wa rasilimali 

pamoja na mpango kazi wa utekelezaji. Katika muktadha huu, natoa tena pongezi za 

dhati kwa Taasisi ya UONGOZI, kwa kuandaa Kongamano hili ili kujadili namna ya 

kuvutia uwekezaji katika Bustani za Kijani, kwa ushirikiano kati ya sekta binafsi na 

Serikali. Ni matumani yangu kuwa kupitia Kongamano hili, masuala mbalimbali 

muhimu yahusuyo uwekezaji na uendelezaji wa Bustani za Kijani nchini Tanzania 

yatajadiliwa na kuja na mkakati wa utekelezaji ili tupige hatua katika suala hili. 
 

Ndugu Washiriki; 

Ningependa kuona mijadala katika Kongamano hili ikiangazia mbinu mbalimbali za 

kuwekeza na kuendesha Bustani za Kijani na jinsi tunavyoweza kujifunza kutokana 

na uzoefu na ubunifu wa vijana wa kitanzania na ikibidi kuasili maarifa kutoka nchi 

nyingine; fursa na changamoto za uanzishaji, uendelezaji na uendeshaji wa Bustani 

za Kijani, na namna ya kukabiliana nazo; na  ushirikiano na wadau muhimu. Hivyo, 

matarajio yangu ni  kuwa haya yote na mengine muhimu kuhusu uwekezaji katika 

Bustani za Kijani yatajadiliwa kwa kina. Aidha, nitapenda kupata taarifa ya 

Kongamano hili na mapendekezo ya hatua za kuchukua za muda mfupi na muda wa 

kati katika kuendekeleza Bustani za Kijani kote nchini. 

Ndugu Washiriki; 

Hapo awali nilieleza kuhusu changamoto mbalimbali katika uanzishaji, utunzaji na 

uendelezaji wa Bustani za Kijani hapa nchini. Hivyo, kabla ya kuhitimisha hotuba 

yangu napenda kutoa msisitizo na maelekezo kama ifuatavyo :  
 

(i) Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi pamoja na Mamlaka za Miji, 

Halmashauri na Majiji wachukue hatua za makusudi kulinda maeneo yote 

yaliyotengwa kwa ajili ya Bustani za Kijani na kuhakikisha hayavamiwi au 

kubadilishwa matumizi. Maeneo hayo yapimwe na kuwekewa alama za kudumu 

kuonesha mipaka yake. Aidha, naagiza Mamlaka za Serikali za Mitaa zitunge 

sheria ndogo (by-laws) na kusimamia utekelezaji wake ili kuhakikisha maeneo 

ya Bustani za Kijani yanalindwa na kutumika kama ilivyokusudiwa; 
 

(ii) Mamlaka zote za Miji, Halmashauri za Wilaya na Majiji, washindanishe vijana 

wa kitanzania kubuni bustani bora ya kijani katika Makao Makuu ya Wilaya, 

Mkoa, Mji au Jiji iweje; 
 

(iii) Waziri wa Nchi – OR TAMISEMI na Waziri wa Nchi – OMR washirikiane 

kuanzisha mashindano na Tuzo ya Kimkoa na Kitaifa ya bustani bora za kijani 

katika Miji na Majiji. Hili linaweza kufanyika kwa makundi ya bustani bora za 

kijani za watu binafsi, makampuni na Halmashauri; na, 
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(iv) Natoa wito kwa sekta binafsi (makampuni, watu binafsi, vikundi) pamoja na 

mashirika na taasisi za umma na AZISE bila kusahau taasisi za dini kuwekeza 

katika uanzishaji na uendelezaji wa Bustani za Kijani nchini kwa maendeleo 

endelevu.  Hii iwe ni pamoja na kuimarisha ushirikiano kati ya sekta za umma 

na binafsi katika utekelezaji wa agenda hii muhimu. Aidha, makampuni binafsi 

na mashirika ya umma wajumuishe uanzishaji, utunzaji na uendelezaji wa 

Bustani za Kijani kuwa sehemu ya wajibu wao wa kurejesha kwa jamii (CSR). 
 

Ndugu Washiriki; 

Mwisho, napenda  kueleza shauku niliyonayo ya kuona walau Bustani tatu mpya za 

Kijani zinaanzishwa hapa Dodoma kabla ya mwisho wa mwaka 2025 na mojawapo 

iwe Botanical Garden. Ninafahamu kuwa Mamlaka ya Jiji la Dodoma, imetenga 

maeneo kwa ajili ya kuanzisha bustani hizo. Ninapenda kulishawishi Jiji la Dodoma 

lichukue hatua ya kutangaza sasa fursa ya kuwekeza katika Bustani hizi tangulizi 

(pioneer green parks). Hivyo, natoa wito kwa sekta binafsi kujitokeza kuwekeza 

katika kuanzisha bustani hizo hapa Dodoma ili pamoja na kutunza mazingira 

tulifanye Jiji letu kupendeza zaidi. Uzoefu kutoka nchi mbalimbali zilizopiga hatua 

katika eneo hili, unathibitisha kuwa uwekezaji katika kuanzisha na  kutunza bustani 

nzuri za kijani unalipa (profitable investment). Mkuu  
 

Baada ya kusema hayo, ninayo heshima kutamka kuwa Kongamano la Kuhamasisha 

Uwekezaji katika Uendelezaji wa Bustani za Kijani nchini kwa Maendeleo Endelevu 

limefunguliwa rasmi. Nawatakia majadiliano mema. 
 

 

ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA. 


